วันที่ 30 มกราคม 2567 สถาบันวิจัยและพัฒนา จัดโครงการการพัฒนาโจทย์วิจัยร่วมกับผู้ประกอบการเพื่อเพิ่มขีดความสามารถในการแข่งขัน โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ณรงค์ชัย ชูพูล ผู้ช่วยอธิการบดีประจำวิทยาเขตนครศรีธรรมราช ซึ่งได้รับมอบหมายจากท่าน ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สมคิด ชัยเพชร รองอธิการบดีประจำวิทยาเขตนครศรีธรรมราช กล่าวเปิดงาน และ รศ.ดร.ชุตินุช สุจริต รองผู้อำนวยการฝ่ายวิชาการและถ่ายถอดเทคโนโลยี บรรยาย เรื่อง ทิศทางการขับเคลื่อนยุทธศาสตร์การวิจัยและนวัตกรรม มทร.ศรีวิชัย และกิจกรรมการเสวนา “แหลงปัญหาในพื้นที่เพื่อหาโจทย์วิจัย” ซึ่งได้รับเกียรติจากผู้ประกอบการในจังหวัดนครศรีธรรมราช ได้แก่ จำนวน 3 หน่วยงาน คือ วิสาหกิจทุเรียนแปลงใหญ่ช้างกลาง หอการค้าจังหวัดนครศรีธรรมราช สมาคมธุรกิจการท่องเที่ยวนครศรีธรรมราช ร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้กับนักวิจัยพื้นที่จังหวัดนครศรีธรรมราช โดยมี ผศ.ดร.ประพจน์ มลิวัลย์ รองคณบดีฝ่ายวิชาการและวิจัย คณะเกษตรศาสตร์ มทร.ศรีวิชัย เป็นผู้ดำเนินรายการเสวนา ในภาคบ่าย มีกิจกรรม Work shop เพื่อระดมความคิดโจทย์วิจัยที่สอดคล้องกับบริบทในพื้นที่และหมุดหมายของประเทศ โดยได้รับความสนใจจากนักวิจัยของมหาวิทยาลัยในพื้นที่จังหวัดนครศรีธรรมราชเข้าร่วมโครงการกว่า 50 ท่าน
![](https://rdi.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/01-5-1024x768.jpg)
![](https://rdi.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/02-3-1024x768.jpg)
![](https://rdi.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/03-2-1024x768.jpg)
![](https://rdi.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/04-2-1024x768.jpg)
![](https://rdi.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/05-2-1024x768.jpg)
![](https://rdi.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/06-2-1024x768.jpg)