วันที่ 29 มกราคม 2567 สถาบันวิจัยและพัฒนา จัดโครงการ “การพัฒนาโจทย์วิจัยร่วมกับผู้ประกอบการเพื่อเพิ่มขีดความสามารถในการแข่งขัน” โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์โกสินทร์ พัฒนมณี รองอธิการบดีประจำวิทยาเขตตรัง กล่าวเปิดงาน และ รศ.ดร.ชุตินุช สุจริต รองผู้อำนวยการฝ่ายวิชาการและถ่ายทอดเทคโนโลยี บรรยายเรื่อง ทิศทางการขับเคลื่อนยุทธศาสตร์การวิจัยและนวัตกรรม มทร.ศรีวิชัย และกิจกรรมการเสวนา “แหลงปัญหาในพื้นที่เพื่อหาโจทย์วิจัย” ซึ่งได้รับเกียรติจากผู้ประกอบการในจังหวัดตรัง จำนวน 9 หน่วยงาน ได้แก่ สมาคมธุรกิจไม้ยางพาราไทย สมาคมธุรกิจการท่องเที่ยวเกาะลันตา สมาคมท่องเที่ยวโดยชุมชน จ.กระบี่ ลิบงการท่องเที่ยว & เกาะรอกแคมปิ้ง บริษัทจาระวีทัวร์ บริษัท เอเชียนน้ำมันปาล์ม จำกัด (มหาชน) กะช่องฮิลล์ รีสอร์ท สุดทะเล กันตัง บริษัท สยามเจนเนอรัลเทคโนโลยี จำกัด ร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้กับนักวิจัยพื้นที่จังหวัดตรัง โดยมี ผศ.ดร. ปภัศร์ชกรณ์ อารีย์กุล เป็นผู้ดำเนินรายการเสวนา ในส่วนภาคบ่าย มีกิจกรรม Work shop เพื่อระดมความคิดโจทย์วิจัยที่สอดคล้องกับบริบทในพื้นที่และหมุดหมายของประเทศ โดยได้รับความสนใจจากนักวิจัยของมหาวิทยาลัยในพื้นที่จังหวัดตรังเข้าร่วมโครงการกว่า 50 ท่าน
![](https://rdi.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/11-4-1024x576.jpg)
![](https://rdi.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/22-2-1024x768.jpg)
![](https://rdi.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/33-2-1024x768.jpg)
![](https://rdi.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/44-2-1024x768.jpg)
![](https://rdi.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/55-2-1024x576.jpg)
![](https://rdi.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/66-1-1024x768.jpg)
![](https://rdi.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/77-1-1024x768.jpg)